fly
வானத்தில் பறந்தபடி இயற்கை காட்சிகளை ரசித்து வட்டமிட வைக்கும் பாராகிளைடரை, தொழில்நுட்ப படிப்புகள் எதுவும் படிக்காமலேயே உருவாக்க முடியும் என நிரூபித்து இருக்கிறார், ராஜா ஞானபிரகாசம் என்ற கிராமத்து விஞ்ஞானி.

38 வயதான இவருடைய பூர்வீகம் திருப்பூர் மாவட்டத்திலுள்ள கடத்தூர் கிராமம். 8–ம் வகுப்புடன் பள்ளி படிப்புக்கு முற்றுப்புள்ளி வைத்தபோதும் கல்வி அறிவை கூர்தீட்டிக்கொண்டே இருந் திருக்கிறார். பின்பு தொலைதூர கல்வி மூலம் எம்.ஏ. வரை படித்திருக்கிறார்.

வானில் பறக்க வேண்டும் என்பது, ராஜா ஞானபிரகாசத்திற்கு சிறு வயதில் துளிர்த்த மாபெரும் கனவு. தனது கனவை நனவாக்க பாராகிளைடரை சொந்தமாகவே உருவாக்குவதற்கு முயற்சி எடுத்திருக்கிறார். அதற்கு செயல்வடிவம் கொடுக்க களத்தில் இறங்கியவர் சந்தித்த சோதனைகள் ஏராளம். விடா முயற்சியால் வானத்தையே தன்வசப்படுத்திய ராஜா ஞானபிரகாசம், தான் உருவாக்கிய பாராகிளைடரில் வானில் வட்டமடித்து பறந்து கொண்டிருந்தார். அவரை சந்தித்து பேசினோம்.

பாராகிளைடரை உருவாக்க வேண்டும் என்ற எண்ணம் ஏன், எப்போது ஏற்பட்டது?

‘‘நான் சிறுவனாக இருந்தபோது, வானில் பறக்கும் விமானங்களை கண்டு ஆச்சரியப்படுவேன். அப்போதே ‘வானில் விமானம் எப்படி பறக்கிறது?’ என்ற கேள்வியை எனக்குள் எழுப்பி, விடைதேடினேன். முதலில் பட்டங்களை பறக்கவிட்டுப் பார்த்தேன். பின்பு விமானத்தை போல வானில் பறக்கவிடும் நோக்கில் தார்ப்பாய் மற்றும் துணிகளை கொண்டு ராட்சத பட்டம் ஒன்றை தயார் செய்தேன். அதில் ஏறி வானில் பறக்க முயற்சித்தேன். அது தோல்வியில் முடிந்தது. கடும் முயற்சிக்கு பிறகு எங்களுடைய தோட்டத்து கிணற்றின் ஒரு மூலையில் ராட்சத பட்டத்தில் ஏறி நின்று கொண்டு எதிர்முனைக்கு தாவி பயிற்சி எடுத்தேன். அதுதான் என்னுடைய கடின முயற்சிக்கு கிடைத்த முதல் பரிசு. அது கொடுத்த ஊக்கம் பாராகிளைடரில் பறக்க வேண்டும் என்ற ஆசையை துளிர்விட செய்தது. ராட்சத பட்டத்தை போல பாராகிளைடரையும் நானே தயார் செய்து அதில்தான் பறக்க வேண்டும் என்பதில் உறுதியாக இருந்தேன். அதுவே என் லட்சியமாக மாறியது.

உங்களுடைய லட்சியத்தில் வெற்றி பெற எவ்வளவு காலம் காத்திருக்க வேண்டியதிருந்தது?

‘‘13 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு பாராகிளைடரை தயாரிக்கும் முயற்சியில் களம் இறங்கினேன். அதனை வடிவமைப்பதற்கான சில நுணுக்கங்களை, நான் வேலைக்கு சென்ற தொழிற்கூடங் களில் கற்றேன். இணையதளங்கள் மூலமாகவும் ஏராளமான தகவல்களை திரட்டினேன். பொறியியல் படிப்பு சார்ந்த புத்தகங் களையும் படித்து பாராகிளைடர் தயாரிப்பு முறை, இயங்கும் விதம் பற்றி அறிந்து கொண்டேன். நண்பர்களும் எனக்கு உதவியாக இருந்தனர்.

பாராகிளைடரை தயாரிக்க தேவையான உதிரிபாகங்கள் எப்படி கிடைத்தது?

‘‘பழனி, கோவை போன்ற இடங்களுக்கு சென்று பாராகிளைடர் தயாரிக்க தேவையான உபகரணங்களை ஒவ்வொன்றாக வாங்கினேன். ஆனால் பாராசூட் மட்டும் கிடைக்கவில்லை. அதை பெங்களூருவுக்கு சென்று வாங்கி வந்தேன். வெளிநாடுகளில் பாராகிளைடர் தயாரிக்க ரூ.10 லட்சத்துக்கும் மேல் செலவிடுகிறார்கள். எனக்கு ரூ.60 ஆயிரமே செலவானது. குறைவான செலவில் மிகவும் பாதுகாப்பான பாராகிளைடரை உருவாக்கி இருக்கிறேன்’’

உங்களுக்கு முதல் வெற்றி எப்போது கிடைத்தது?

‘‘2015–ம் ஆண்டு முதல் பாராகிளைடரை உருவாக்கினேன். மே மாதம் 15–ந்தேதி அதனை வானில் பறக்க விட்டு சோதனை செய்து பார்த்தேன். அது வெற்றிகரமாக பறந்தது. அப்பொழுது சுமார் 60 அடி உயரம் வரை அதில் பயணம் செய்து பத்திரமாக தரை இறங்கினேன். சோதனை ஓட்டம் வெற்றிகரமாக நடந்து முடிந்ததால் அன்றைய பொழுது மிகவும் மகிழ்ச்சியானதாகவும், உணர்ச்சிகரமானதாகவும் இருந்தது. பலரும் என்னை பாராட்டினார்கள்’’

Comments